Mga tampok ng paraan ng pagtuturo upang bumuo ng isang kuwento batay sa isang serye ng mga larawan ng balangkas. Pagbuo ng magkakaugnay na pananalita sa pamamagitan ng pag-aaral na bumuo ng mga kuwento batay sa isang larawan at isang serye ng mga larawan ng balangkas. Isang kuwentong batay sa isang larawan ng balangkas para sa mga preschooler.
Mga layunin:
Turuan ang mga bata na bumuo ng isang kuwento batay sa isang serye ng mga larawan ng paksa;
Bumuo ng wastong paggamit ng reflexive verbs sa pagsasalita;
pagwawasto at pag-unlad:
Upang mabuo sa mga bata ang kakayahang lohikal at wastong buuin ang kanilang kuwento;
Paunlarin ang kakayahang makita ang pangunahing bagay sa isang larawan;
Pagyamanin ang bokabularyo ng mga bata sa mga adjectives at pandiwa ng magkasalungat na kahulugan;
pagwawasto at pang-edukasyon:
Paunlarin ang paggalang sa sarili at paggalang sa ibang tao.
Kagamitan: serye ng mga painting na "Human Development": mula sa edad ng isang sanggol hanggang sa edad ng isang lolo at
Mga tala ng aralin sa pagbuo ng magkakaugnay na pananalita
Mga lola (pinili ng speech therapist). Pre denotative A Nagtatrabaho ako: Pagbasa ng mga gawa ng sining nina E. Blaginina "Alyonushka" at A. Barto "The Dirty Girl", pabula ni L.N. Tolstoy "Ang Matandang Lolo at Apo"; mga laro: "Ano ang kailangan ng isang tao para sa ano?", "Pumili ng isang bagay (bahagi ng katawan) para sa pagkilos."
Pag-unlad ng aralin
/. Oras ng pag-aayos. Larong "Say the other way around"
Bata - matanda. Malakas mahina. Malaki maliit. Payat na taba. Mas bata - mas matanda. Maliit ang matanda. Matalino - bobo. Masayahin - malungkot. Medyo galit. Mataas Mababa. Sumusumpa - makipagpayapaan. Sikat - hindi kilala.
2. Panimulang bahagi. Laro "Ilatag ang mga larawan."
Hinihiling ng speech therapist na ayusin ang mga larawan sa tamang pagkakasunod-sunod: mula sa edad ng sanggol hanggang sa edad ng lolo at lola.
3. Pagpapahayag ng paksa.
Ngayon ay matututo tayong gumawa ng kwento tungkol sa isang tao gamit ang mga larawan.
4. Pag-uusap sa isang serye ng mga painting. Mga tanong sa speech therapist
Ano ang matatawag mo sa isang batang ipinanganak kamakailan? Ano siya?
Bakit kailangang alagaan ng nanay at tatay ang sanggol?
Ano ang tawag sa mga batang pumapasok sa kindergarten?
Ano ang kawili-wili para sa iyo sa kindergarten?
Saan ka pupunta pagkatapos ng kindergarten?
Ano ang ginagawa ng mga babae at lalaki sa paaralan?
Ano ang mga tawag sa kanila?
Ano ang kailangan ng isang lalaki o babae para makapasok sa pagtanda?
Ano ang pangunahing hanapbuhay ng kalalakihan at kababaihan?
Bakit kailangan nilang bumuo ng pamilya?
Ano ang magiging hitsura nila sa pagtanda?
Paano naiiba ang mga larawan sa bawat isa? (Ang katotohanan na ang parehong mga tao ay inilalarawan dito, lamang ng iba't ibang edad.)
5. Larong "Pangalanan ito mula sa mga larawan."
Sanggol, preschooler, preschooler, schoolboy, schoolgirl, kabataan, babae, lalaki, babae, lolo, lola.
6. Minuto ng pisikal na edukasyon.
Habang umuusad ang tula, nagsasagawa ang mga bata ng mga angkop na galaw.
Hoy guys bakit kayo natutulog?! Humanda sa ehersisyo! Sa kanan ay isang kaibigan at sa kaliwa ay isang kaibigan! Sama-sama ang lahat ay nasa isang masayang bilog!
Mga tala ng aralin sa pagbuo ng magkakaugnay na pananalita
Sa masasayang himig
Lumiko tayo sa kanan, kaliwa.
Itaas ang kamay! Hands down!
pataas! At yumuko ulit! (I. Lopukhina)
7. Halimbawang kwento.
Sinabi ng speech therapist na nagustuhan niya ang paraan ng pagsagot ng mga lalaki sa mga tanong. Ganito ang naging kwento.
Halimbawang kwento batay sa mga sagot
mga bata Ipinanganak ang sanggol. Siya ay maliit, walang pagtatanggol, walang magawa. Kailangan siyang alagaan at pakainin. Kapag siya ay lumaki, dadalhin siya ng nanay at tatay sa kindergarten, kung saan makikipaglaro siya sa kanyang mga kaibigan at magsisimulang alagaan ang kanyang sarili nang kaunti. Ang babae at lalaki ay lalaki, magiging mga mag-aaral at magsisimulang matuto ng mga aralin. Pagkatapos ng paaralan, ang lalaki at babae ay magpapatuloy sa kanilang pag-aaral, kumuha ng propesyon at papasok sa trabaho. Ang pagkakaroon ng matured, ang lalaki at babae ay magkakaroon ng pamilya at mga anak. Pagkatapos ay tatanda sila at magiging mga lolo't lola.
8. Mga kwentong pambata.
9. Buod ng aralin.
Paano mo dapat tratuhin ang isang tao habang siya ay maliit?
Paano ang mga lolo't lola?
Paano mo gustong tratuhin ka ng mga lalaki sa iyong grupo?
10. Takdang-Aralin.
Gumuhit ng larawan kasama ng iyong mga magulang: "Ano ang magiging hitsura ko kapag ako ay lumaki."
Mga tala ng aralin sa pagbuo ng magkakaugnay na pananalita 99
Aralin 30. Pagbubuo ng kwentong “Tuta” batay sa serye ng mga plot painting Mga layunin:
pagwawasto at pang-edukasyon:
Turuan ang mga bata na gumuhit ng isang plano ng kuwento sa pamamagitan ng pag-highlight ng pangunahing ideya sa bawat larawan;
Turuan kung paano magsulat ng isang kuwento ayon sa plano;
pagwawasto at pag-unlad:
Bumuo ng isang bokabularyo ng mga adjectives;
Paunlarin ang aktibidad ng isip at memorya ng mga bata;
pagwawasto at pang-edukasyon:
Linangin ang pakiramdam ng pakikiramay. Kagamitan: serye ng mga plot painting na "Puppy"
(Larawan 25-27), mga laruan - puppy at adult dog.
Panimulang gawain A: mga laro sa paksang "Tahanan
hayop", pagguhit ng isang tuta at isang pang-adultong aso.
Pag-unlad ng aralin
/. Oras ng pag-aayos.
Ayusin ang mga larawan sa tamang pagkakasunod-sunod.
2. Pagpapahayag ng paksa.
Speech therapist: Ngayon ay bubuo tayo ng isang kuwento gamit ang mga larawan, ngunit bago iyon nais kong paghambingin mo itong dalawang laruang aso.
3. Pag-uusap batay sa mga larawan.
Kasama ang isang speech therapist, inihahambing ng mga bata ang isang tuta at isang adult na aso, na itinatampok ang pareho at ang mga pagkakaiba.
100 _____________ Mga tala ng aralin sa pagbuo ng magkakaugnay na pananalita
mga palatandaan ng katawan: mga alagang hayop, malaking aso - maliit na tuta, malakas na aso-mahinang tuta atbp. (Ang gawaing ito ay kinakailangan upang maunawaan ng mga bata na ang isang tiyak na tagal ng panahon ay lumipas sa pagitan ng mga kaganapan na inilalarawan sa una at pangatlong larawan: ang tuta ay naging isang pang-adultong aso). Pag-uusap batay sa isang serye ng mga larawan
Saan nagpunta ang batang lalaki?
Bumuo ng isang pangalan para sa batang lalaki.
Sino ang nakasalubong niya sa daan?
Anong desisyon ang ginawa ng bata?
Bakit nagpasya ang bata na kunin ang tuta?
Ano ang ipinangalan ni Vasya sa kanyang tuta?
Paano inalagaan ng batang lalaki ang tuta?
Paano lumabas ang tuta?
Ano ang masasabi mo tungkol sa oras ng taon sa una, pangalawa at pangatlong larawan?
Anong nangyari nung summer?
4. Pagbuo ng plano ng kwento.
Ang speech therapist ay humihiling sa mga bata na gumawa ng isang pangungusap para sa bawat larawan. Sa ganitong paraan, unti-unting gumagawa ng story plan ang mga bata.
Magaspang na plano
1. Nakahanap ng tuta ang bata.
2. Pag-aalaga sa tuta.
3. Si Rex ay sumagip.
Ulitin ng ilang bata ang plano. Pagkatapos nito, iminumungkahi ng speech therapist na bigyan ng pangalan ang hinaharap na kuwento.
Mga tala ng aralin sa pagbuo ng magkakaugnay na pananalita 101
5. Pagsasanay sa pisikal na fitness.
6. Mga kwentong pambata.
Sinasabi ng speech therapist na kailangan mo munang makabuo ng pamagat para sa kuwento, at pagkatapos ay manatili sa plano.
Puppy (halimbawang kwento na pinagsama-sama ng mga bata)
Isang araw lumabas si Vasya para mamasyal. Biglang may narinig siyang humihikbi. Ito pala ay isang maliit na walang pagtatanggol na tuta. Talagang nagustuhan ni Vasya ang tuta at nagpasya na dalhin siya sa bahay. Sa bahay ay inalagaan niya siya at nagtayo ng kulungan ng aso para sa tuta.
Hindi nagtagal ay lumaki ang tuta at naging malaki at malakas. Nagpasya si Vasya na isakay si Rex sa bangka. Humingi siya ng bangka sa kanyang kapatid. Ngunit nakalimutan ng kapatid na may maliit na puwang sa bangka. Nang lumangoy sina Vasya at Rex sa gitna ng ilog, nagsimulang mapuno ng tubig ang bangka. Si Vasya ay hindi marunong lumangoy. Nagsimula siyang malunod. Lumangoy ang aso sa may-ari nito at tinulungan siyang makababa.
7.Resulta ng aralin.
Ang speech therapist ay nagbubuod at nagsusuri ng mga kuwento ng mga bata.
102 Mga tala ng aralin sa pagbuo ng magkakaugnay na pananalita
8. Takdang-Aralin.
Gumuhit ng alagang hayop o isang bagay na gustong alagaan ng mga bata.
Mahalagang bigyang-pansin ang napapanahong pag-unlad ng pagsasalita ng isang bata, lalo na, upang turuan siyang magsalita tungkol sa isang bagay, iyon ay, upang bumuo ng isang magkakaugnay na kuwento. Mas mainam na magsimula sa isang bagay na pamilyar, halimbawa, sa mga engkanto na binasa ng mga magulang sa bata nang higit sa isang beses at, marahil, kilala rin sila ng preschooler. Dinadala namin sa iyong pansin ang mga card na may mga larawan ng mga sikat na engkanto ng mga bata, na magagamit mo upang makipaglaro sa iyong anak. Ito ay isang uri ng mnemonic table - isang serye ng mga larawan na nagre-record ng mga larawan ng mga fairy tale plot sa pagkakasunud-sunod.
Sa 3 taong gulang, maaaring i-print ng iyong anak ang mga card na ito o ipakita lamang ang mga ito sa screen. Hindi na kailangang putulin. Sabihin ang isang fairy tale, siguraduhing ipakita sa iyong daliri ang lahat ng mga kaganapan sa mga guhit. Pagkatapos ay anyayahan ang bata na sabihin ang kuwentong ito sa kanyang sarili gamit ang mga larawan - isang mnemonic table.
Kapag ito ay pinagkadalubhasaan, pinutol namin ang mnemonic table sa mga card. Hayaang malayang alalahanin ng bata kung aling mga kaganapan sa engkanto ang nangyari sa simula, alin sa kalaunan, at ibalik ang pagkakasunud-sunod ng mga kaganapan.
Sa edad ng mas matandang grupo ng kindergarten, mas gagawing kumplikado ang laro. Inilatag namin ang lahat ng mga cut card sa harap ng bata. Ngayon ay kailangan muna niyang matukoy kung aling fairy tale ang pag-aari ng larawan, at pagkatapos ay ang lugar nito sa pagkakasunud-sunod.
Mga card para sa pag-download
Mga ilustrasyon para sa mga fairy tale na "Kolobok", "Turnip", "Goby, Tar Barrel", "Teremok", "Fox with a Rolling Pin", "Ryaba Hen".
Ang mga magulang ay madalas na nagtataka: kung paano turuan ang isang bata na magbasa at kailan mo dapat simulan ang paggawa nito? Inirerekomenda ng mga eksperto na huwag ipagpaliban ang isyung ito. Siyempre, walang saysay na ipakita ang iyong mga baby card na may mga titik, ngunit maaari at dapat niyang basahin ang mga ito.
Para i-download ang story sheet i-right click dito. Sa window na bubukas, piliin ang "I-save ang larawan bilang." I-save sa iyong PC desktop at i-print.
Paano basahin nang tama ang mga kwentong may mga larawan
Isang matanda at isang bata ang nakikibahagi sa pagbabasa. Binabasa ng nasa hustong gulang ang may titik na bahagi ng kuwento at humihinto kapag may lumabas na larawan sa teksto. Pinangalanan ng bata ang kanyang nakikita sa larawan.
Nang maabot ang dulo ng teksto, itinanong ng may sapat na gulang ang tanong: "Tungkol saan ang kwento?", "Ano ang mga pangalan ng ... (mga karakter)." Ang pagsagot sa mga tanong na ito, ang maliit na tao ay gumagawa ng maraming gawain sa utak. Ginagamit niya ang kanyang memorya upang subukang alalahanin ang teksto. Ang pag-iingat at lohika, ang pagtingin sa mga larawan, ay muling nililikha ang pagkakasunud-sunod ng mga aksyon sa kuwento. Sa hinaharap, ang kaalamang ito ay pagsasama-samahin sa hindi malay, at magiging mas madali para sa bata na magsulat ng mga buod sa paaralan. Matututo siyang ihiwalay ang ilang mga punto at, batay sa mga ito, kopyahin ang buong teksto sa memorya.
Ang mga tekstong may mga larawan sa halip na ilang salita ay iba:
- itim at puti;
- makulay;
- may mga sticker.
Ang kanilang paggamit ay higit na nakasalalay sa edad at antas ng pag-unlad ng sanggol. Halimbawa, upang gawing mas kawili-wili ang sanggol, maaari kang mag-alok sa kanya na kulayan ang mga itim at puting larawan. Ito ay magpapahintulot sa maliit na tao na mas maalala ang engkanto at pagkatapos ay sabihin ito sa kanyang sariling mga salita.
Sa pamamagitan ng paraan, hindi mo dapat gamitin ang mga naturang manual sa electronic form. Mabilis na napapagod ang maliliit na bata kapag gumagawa ng mga static na larawan sa monitor ng computer o tablet screen. Nangangahulugan ito na ang mga naturang pagsasanay ay hindi magiging epektibo.
Kaya, kung hindi posible na bumili ng mga engkanto at kwento na may mga larawan sa halip na ilang mga salita, mas mahusay na i-download at i-print ang mga ito. Sa panahon ng mga aralin, ang mga dahon na ito ay maaaring kolektahin sa isang libro, at pagkatapos kasama ang bata, gumawa ng isang pabalat kung saan siya ay makakabuo at gumuhit ng ilang uri ng larawan.
Mga benepisyo ng mga klase
Habang lumalaki ang sanggol, dapat ay unti-unti siyang kasama sa proseso ng pagbabasa. Upang gawin ito, maaari kang gumamit ng mga tulong tulad ng mga fairy tale at kwentong may mga larawan sa halip na mga indibidwal na salita. Ang ganitong mga pagsasanay ay magdadala ng maraming benepisyo sa isang bata na hindi pa marunong magbasa:
- pang-unawa - natututo ang bata na makilala kung ano ang ipinapakita sa larawan;
- pansin - tumutok sa paksa at pangalanan ito sa oras;
- pagsasalita - pagtingin sa imahe, ang sanggol ay maaaring nakapag-iisa na magkwento;
- memorya - muling pagsasalaysay ng isang kuwento mula sa memorya.
Sa pamamagitan ng paraan, ang isang katulad na pamamaraan ay ginagamit ng mga psychologist sa mga kindergarten upang subukan ang kaalaman ng mga bata at pag-unlad ng pagsasalita.
Ang mga fairy tale na may mga larawan sa halip na ilang mga salita ay kapaki-pakinabang din para sa mga bata na natututo nang magbasa. Halimbawa, kung alam na ng sanggol ang mga titik, ngunit mahirap para sa kanya na pagsamahin ang mga ito sa mga salita, kung gayon ang larawan ay makakatulong sa kanya na medyo magambala. Bilang isang resulta, hindi niya makikita ang pagbabasa bilang isang bagay na nakakapagod, at samakatuwid ay mananatiling interesado sa pag-aaral. Ang isang katulad na epekto ay makakatulong din sa mga magulang ng mga bata na agad na ayaw magbasa.
Bilang karagdagan, ang mga kuwentong may mga larawan sa halip na mga indibidwal na salita ay perpektong bumuo ng imahinasyon at nagtataguyod ng pag-unlad ng pagsasalita. At ito, sa katunayan, ang pangunahing dahilan kung bakit kailangan talagang magbasa ng mga bata.
Ang mga aklat kung saan ang ilang mga salita ay pinalitan ng mga guhit ay aktibong ginagamit din sa kanilang pagsasanay ng mga speech therapist. Bilang isang patakaran, hindi sinusubukan ng bata na bigkasin ang mga salita na may mga tunog na mahirap para sa kanya na bigkasin. Ngunit sa proseso ng pagbabasa ng isang nakakatawang fairy tale nang magkasama, ang sanggol ay nagiging liberated, na lubos na nagpapadali sa trabaho ng espesyalista sa mga tuntunin ng paggawa ng isang partikular na tunog. Naririnig ng isang speech therapist kung paano binibigkas ng isang bata ang mga salita na may mga tunog na mahirap bigkasin sa isang normal, nakakarelaks na kapaligiran at gumagawa ng konklusyon tungkol sa kung may pagpapabuti pagkatapos ng mga klase o wala.
Kung hindi mo alam kung paano turuan ang iyong anak na magsulat ng isang kuwento batay sa isang larawan, ang artikulong ito ay para sa iyo! Una, linawin natin na mula sa isang larawan ay maaari kang bumuo ng dalawang uri ng kuwento: paglalarawan at pagsasalaysay. Tingnan natin sila nang hiwalay.
Paano magsulat ng isang kuwento - isang paglalarawan mula sa isang larawan?
Simula sa edad ng preschool, ang mga bata ay bumubuo ng isang kuwento - isang paglalarawan tungkol sa iba't ibang uri ng mga bagay at phenomena. Maaaring ito ay mga paglalarawan ng isang pusa, taglagas, o kahit isang upuan. Kapag tinutulungan ang iyong anak na magsulat ng ganitong uri ng kuwento, tandaan ang mga sumusunod na punto:
- Kailangan mong simulan ang iyong kwento sa pamamagitan ng pagtukoy sa paksa. Ang isang pangungusap tulad ng "Sasabihin ko sa iyo ang tungkol sa isang Siamese cat" ay sapat na.
- Kasama sa direktang paglalarawan ang pagbanggit ng 4-5 pangunahing katangian ng isang bagay (phenomenon). Halimbawa, kapag naglalarawan ng isang pusa, sabihin sa amin kung ano ang hitsura nito (kulay, balahibo). Saan ito nakatira, ano ang kinakain nito, ano ang pakinabang nito sa isang tao? Maaari mong sabihin sa amin ang tungkol sa mga gawi ng pusa. Kapag naglalarawan ng mga bagay na walang buhay, kailangang pag-usapan kung bakit kailangan ang bagay na ito? Paano ito magagamit? Anong materyal ang ginawa nito? Anong mga bahagi ang binubuo nito?
- Ang kuwento ay dapat magtapos sa isang buod, isa o dalawang pangungusap.
- Kapag tinutukoy ang tema ng kuwento, kailangang banggitin ang may-akda at ang pamagat ng larawan.
- Habang tumitingin sa tanawin, tanungin ang iyong anak: anong oras ng taon ang ipinapakita sa larawan? Ano ang nasa harapan? Sa likod? Anong mood ang ipinahihiwatig ng pagpipinta? Kapag tumitingin sa isang larawan, pangalanan muna ang taong inilalarawan dito, ilarawan ang kanyang kasarian at edad. Isaalang-alang kung ano ang suot ng tao? Ano ang kanyang ipinapakita laban? Itanong sa bata kung ano sa palagay niya ang taong inilalarawan sa larawan? Mahigpit, mapangarapin, malakas, mahina? Bakit niya ito napagdesisyunan?
- Upang buod, kailangan mong ipahayag ang pangkalahatang impression at mood ng larawan.
Paano magsulat ng isang kuwento nang tama - isang kuwento batay sa isang larawan?
Ang pagsasalaysay ay isang kwento tungkol sa mga pangyayari at kilos na naganap. Ang pinakamadaling paraan upang lumikha ng isang kuwento ay ang paggamit ng mga larawan ng kuwento. Ang mga pangyayaring nangyayari sa mga tauhan ay inilalarawan sa 3-5 larawan. Ang gawain ng bata ay maingat na suriin ang mga ito at sabihin ang tungkol sa kung ano ang nangyari sa pagkakasunud-sunod. Ang bawat bagong larawan ay isang bagong panukala. Sabay-sabay kaming kumuha ng text.
Ang isang mas kumplikadong uri ng trabaho ay isang kuwento batay sa isang balangkas na larawan. Kapag bumubuo ng ganitong uri ng kuwento, dapat mong malinaw na tandaan - ang isang pangungusap ay hindi isang kuwento! Isipin na ipinakita mo sa iyong anak ang larawan ng isang lola na nagpapakain ng mga ibon. Ngunit kung ang isang bata ay nagsabi lamang ng isang pangungusap, "pinakain ng lola ang mga ibon," hindi gagana ang kuwento, tama ba? Kailangang tingnan ng bata ang buong larawan. I-highlight ang pangunahin at menor de edad na mga punto. Bumuo ng ika-n na bilang ng mga pangungusap at ayusin ang mga ito sa lohikal na pagkakasunud-sunod.
Huwag iwanan ang iyong anak na mag-isa sa mahirap na gawaing ito; kapaki-pakinabang na pag-isipan ang nilalaman ng gawain nang magkasama. “Bakit pinapakain ni lola ang mga ibon? Ano ang mood ng iyong lola - masaya, malungkot, malungkot? Isaalang-alang kung paano kumilos ang mga ibon - marahil ang ilan ay nakikipaglaban, ngunit ang iba ay natatakot na lumapit?
Inna Voronina
Pagbuo ng magkakaugnay na pananalita sa pamamagitan ng pag-aaral na bumuo ng mga kuwento batay sa isang larawan at isang serye ng mga larawan ng balangkas
PRESENTASYON
Pag-unlad ng magkakaugnay na pananalita
sa pamamagitan ng pagsasanay
pagsusulat ng kwento
Sa pamamagitan ng larawan at
serye ng mga kuwadro na pagsasalaysay
Tagapagturo: Voronina Inna Vladimirovna
2. "Kung nagtatrabaho ka sa mga bata kung saan mahirap makakuha ng mga salita ... - magsimulang magpakita Mga larawan,
at malaya silang magsasalita, natural..."
K. D. Ushinsky
3. Isa sa mga kinakailangang kondisyon pag-unlad ng isang bata na marunong bumasa't sumulat, magkakaugnay na pananalita, alin umuunlad mula sa sandali ng kapanganakan sa buong panahon ng preschool, at pagkatapos ay edad ng paaralan, ay kalinawan.
Pinatunayan ng dakilang guro ng Ruso na si K. D. Ushinsky ang halaga mga larawan ng tema na ang imahe ay nagpapasigla sa pag-iisip ng bata at nagiging sanhi ng pagpapahayag ng kaisipang ito sa "malayang salita".
Ang pangunahing layunin ay hinabol balangkas ng mga larawan para sa pagsulat ng maikling kuwento, - kagustuhan para sa pag-unlad ng pagsasalita at pag-iisip ng mga bata. nakatingin sa larawan, sinusubukan ng mga lalaki na ilarawan kung ano ang inilalarawan dito, sinusubukan pagguhit ng isang solong, lohikal magkakaugnay na kwento.
Sa trabaho sa pagbuo ng pagsasalita isang napakahalagang hakbang ay pagtuturo sa isang bata na magsulat ng mga kuwento. Pinakamabuting magsimula sa pagsulat ng mga kuwento batay sa isang serye ng mga larawan. Maaari mong i-play ang laro "Ano ang nauuna, kung ano ang susunod", pagbuo ng lohikal na hanay ng mga larawan, at pagkatapos ay magsimulang ilarawan ang mga ito. Nag-aalok ako ng ilang mga pagpipilian para sa gawain « Gumawa ng kwento batay sa mga larawan» Maaari kang magsimula sa mga simpleng pangungusap na naglalarawan kung ano ang nangyayari sa larawan. Baka baby sasabihin lang"WHO?" At "Ano ang ginagawa niya?". Ang aming gawain ay upang bigyang-pansin ang mga palatandaan ng mga bagay, kaya paggawa kwento mas detalyado at kawili-wili.
4. Ang gawain ng mga guro at magulang ay
para matulungan ang mga bata
matutong ipahayag ang iyong sariling mga saloobin magkakaugnay at sapat na kumpleto,
maunawaan ang pananalita ng kausap,
ibig sabihin, magsagawa ng makabuluhang diyalogo
5. B pagtuturo sa mga bata ng pagkukuwento
Sa pamamagitan ng kaugalian na i-highlight ang larawan
ilang yugto:
Sa murang edad, ang yugto ng paghahanda ay isinasagawa, na naglalayong pagyamanin ang bokabularyo, paganahin ang pagsasalita ng mga bata, at pagtuturo sa kanila. Tingnan ang larawan at sagutin ang mga tanong.
Sa middle preschool age, tinuturuan ang mga bata magsulat muna ng mga kwento batay sa mga tanong, at pagkatapos ay nakapag-iisa. Ang mga tanong ay dapat na buuin upang sa pamamagitan ng pagsagot sa kanila, ang bata ay natutong bumuo pinalawak na magkakaugnay na mga pahayag. Ang mga sobrang detalyadong tanong ay nagtuturo sa mga bata na magbigay ng isang salita na sagot. Bumagal din ang mga malabong tanong pag-unlad kasanayan sa pagsasalita ng mga bata.
Ang edad ng senior preschool ay nailalarawan sa pamamagitan ng pagtaas ng pagsasalita at aktibidad ng isip ng mga bata, kaya ang isang bata ay maaaring mag-isa o may kaunting tulong mula sa isang may sapat na gulang. magkasundo hindi lamang naglalarawan mga kwento, ngunit salaysay din mga kwento magkaroon ng simula at wakas ang plot ng larawan.
6. Sa kaibuturan pagkukuwento mula sa isang larawan nakasalalay sa pang-unawa ng mga bata sa buhay sa kanilang paligid.
Pagpipinta hindi lamang nagpapalawak at nagpapalalim ng mga ideya ng mga bata tungkol sa panlipunan at natural na mga phenomena, ngunit nakakaimpluwensya rin sa mga damdamin ng mga bata, nakakapukaw ng interes sa pagkukuwento hinihikayat kahit ang tahimik at nahihiya na magsalita
7. MGA URI MGA KWENTO
NG LARAWAN
1. Paglalarawan ng paksa magkakaugnay ang mga pintura sunud-sunod na paglalarawan ng mga inilalarawan sa larawan bagay o hayop, ang kanilang mga katangian, katangian, kilos
2. Paglalarawan larawan ng balangkas- ito ay isang paglalarawan ng ipinapakita sa larawan ng sitwasyon, hindi lumalampas sa nilalaman mga kuwadro na gawa.
3. Kwento sa pamamagitan ng serial plot serye ng mga painting: anak nagsasabi tungkol sa nilalaman ng bawat isa balangkas ng larawan mula sa serye, pag-uugnay ng mga ito sa isang kuwento.
8. MGA KINAKAILANGAN SA PAGPILI KARTIN(Maaari mong basahin sa slide)
9. Istruktura pagbuo ng kwento(sa slide).
10. Larawan"Ang pulang pusa ay umiinom ng gatas"
Sino ang umiinom ng gatas? Sino ang iginuhit? Ano ang ginagawa ng pusa?
Anong kulay ng pusa? Anong pusa?
Ano ang inumin ng luya na pusa?
Saan nanggagaling ang gatas sa plato?
11. Pag-uusap serye ng mga larawan- Dapat mayroong hindi hihigit sa tatlo. Isinasaalang-alang at inilarawan ang bawat isa larawan mula sa serye, pagkatapos ang mga pahayag ng mga bata ay pinagsama sa isa balangkas.
Saan nagpunta ang batang lalaki? - Bumuo ng isang pangalan para sa batang lalaki. -Sino ang nakasalubong niya sa kanyang paglalakbay? - Anong desisyon ang ginawa ng batang lalaki? - Bakit nagpasya ang batang lalaki na kunin ang tuta? - Ano ang pangalan ni Vasya sa kanyang tuta? - Paano inalagaan ng batang lalaki ang tuta? - Paano lumabas ang tuta? - Ano ang masasabi mo tungkol sa oras ng taon sa una, pangalawa at pangatlo mga larawan?
12. Dapat tandaan na ang pananalita ay hindi minana. Ang bata ay nagpatibay ng karanasan ng pandiwang komunikasyon mula sa iba, ibig sabihin, ang karunungan sa pagsasalita ay direktang nakasalalay sa nakapaligid na kapaligiran ng pagsasalita. Samakatuwid, napakahalaga na ang mga may sapat na gulang ay lumikha ng ganitong kapaligiran sa pagsasalita para sa patuloy na pakikipag-usap sa bata.
SALAMAT SA IYONG ATENSYON.
Mga publikasyon sa paksa:
Ang problema sa pagbuo ng magkakaugnay na pagsasalita ay dahil sa ang katunayan na sa aktibidad ng tao ay walang lugar kung saan hindi ginagamit ang pagsasalita; kinakailangan ito sa lahat ng dako.
Buod ng isang pangharap na aralin sa pagbuo ng magkakaugnay na pananalita "Pagbubuo ng isang kuwento batay sa isang serye ng mga plot painting na "Tangle" Mga layunin sa pagwawasto at pang-edukasyon. Pag-activate at pag-update ng diksyunaryo sa paksang "Mga Alagang Hayop". Pagbuo ng isang holistic na impresyon ng.
Buod ng GCD sa preparatory speech therapy group na "Pagbubuo ng kwento batay sa isang serye ng mga plot painting" Buod ng mga aktibidad na pang-edukasyon para sa pagbuo ng magkakaugnay na pagsasalita sa mga bata sa pangkat ng paghahanda sa speech therapy. Paksa: "Pagbubuo ng isang kuwento batay sa isang serye ng mga plot painting."
Isang konstruksyon para sa pagtuturo sa mga preschooler na bumuo ng mga malikhaing kwento batay sa isang larawan gamit ang mga pamamaraan ng TRIZ na "Matagumpay na Pangingisda" Konstruksyon ng pag-oorganisa ng magkasanib na mga aktibidad na pang-edukasyon sa PM. 03 “Organisasyon ng mga klase sa mga pangunahing programa sa pangkalahatang edukasyon.
Ang pagsasalita ay isa sa mga mahahalagang acquisitions ng isang bata sa preschool childhood. Kung ang isang tiyak na antas ng pag-unlad ng oral speech ay hindi pa nakakamit sa oras.
Pag-unlad ng pagsasalita sa mga bata 3-4 taong gulang sa pamamagitan ng pagtingin sa mga larawan ng plot PAG-UNLAD NG PANANALITA NG MGA BATA 3-4 YEARS OLD SA PAMAMAGITAN NG PAGSASABALA SA MGA LARAWAN NG KWENTO. Pagsasaalang-alang ng mga plot ng kuwento na espesyal na nilikha para sa mga kindergarten.